Andy's world
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Andy's world

Andy's world

HomeLatest imagesSearchRegisterLog in

18/5.........................

Go down 
AuthorMessage
Andy_binbin
Admin
Andy_binbin

18/5......................... Empty
PostSubject: 18/5.........................   18/5......................... EmptyFri May 18, 2012 10:24 am

Cuối cùng final day ở NYU đã kết thúc. Hoàn thành năm 1 sau bao nhiêu lần chậm trễ bài quá trình trong lớp vì phải đi công tác và 1 số lý do ngoài ý muốn. Kết quả 88/100, không cao so với business nhưng đủ làm mình hài lòng với sức học đang giảm sút của mình dạo này, tưởng chừng chẳng vượt qua nổi 70 nhưng với số điểm này thì thật không ngờ đến Very Happy Very Happy . Kết thúc năm 1, mình còn 5 năm nữa, học kế toán lúc nào trong đầu cũng chia làm 2, nợ và có. Còn đầu mình chẳng biết chia làm bao nhiêu mới đủ khi biết bao nhiêu là chuyện chuẩn bị thi nhau đến chào mình nữa đây. Tuần này đã phải đi công tác liên miên, tuần sau à không, cả tháng 6 mình sẽ là người sống trên không, tuần sau cũng chính thức hết hợp đồng ở JP Chase, gần 3 năm, nhớ khi mình và vài người bạn còn mới vừa chập chững mang danh sinh viên được chọn vào làm ở đây. Ngày 1/8/2009, 6 đứa cầm bảng điểm và thành tích cùng certificate được chọn vào JP đến công ty. Người giáo viên đầu tiên hướng dẫn mình những bước cơ bản khi làm ở công ty là Ms Christina, Director of Marketing PR, khi đó chị cũng làm ở công ty được 2 năm, khoảng thời gian mà nhân viên sẽ phải tiếp nhận 1 đợt sinh viên mới để chỉ dạy. chị khá là nghiêm khắc khi giảng giải, lúc đó mình ghét chị lắm cơ, sai có 1 ít thôi cũng bị bỏ hết làm lại nhưng so với mình bây giờ khi giảng giải các sinh viên mới thì mình mới biết mức độ nghiêm khắc của chị vẫn còn nhẹ lắm Very Happy . Sau đó thì chị được lên chức ở phòng ban cao hơn, đến bây giờ dù là cùng công ty nhưng gặp được sếp lớn như chị ấy là cả 1 vấn đề. Người đồng nghiệp đầu tiên mình thần tượng là chị. Nhớ có những lúc mình cũng điên cuồng, nghịch phá lắm, những kỷ niệm đau thương khi phải thức suốt đêm làm lại 3 bài research vì tội làm ẩu và dám ghi bậy bạ vào đó. Câu nói của chị mà mình nhớ nhất "I don't understand why you've high score in university while you're really naughty boy, don't concentrate on everything i've taught you ". Cơ mà cũng nhờ câu nói ấy mình mới tiến bộ vượt bậc đến nỗi chị phải bất ngờ Very Happy

6 tháng sau mình cũng trèo lên được chức senior staff ở phòng idea. Người thầy kế tiếp là Mr George, ông rất vui tính, dễ gần và đặc biệt trí nhớ cực đỉnh, cả hàng trăm con số thống kê mà ông nhớ làu làu, khiếp thật. Chính ông cũng là người sau này đề cử với boss xem xét về việc mình bị dấu x trong lý lịch lần trước. Nói về Mr George,mình chỉ biết cám ơn ông nhiều lắm, ông là người thầy, người bạn, mình xem ông như bố, khi mình khó khăn trong bất kỳ điều gì, ông cũng sẵn lòng giúp đỡ mình. Ngay cả khi mình bị dấu X, ông không nịnh bợ lão đối tác chết tiệt đó mà sẵn sàng tin mình ko hề có lỗi gì, lấy lại công bằng cho mình " I believe you, my student ". Bây giờ ông đã hết hợp đồng vào 2 tháng trước, ông đang có kế hoạch du lịch thế giới Smile). Ông đã 65 rồi, lớn hơn ông ngoại mình luôn, anyway, Mr George là người mình kính trọng, dù bây giờ không thể gặp ông thường xuyên nữa Very Happy

Đến gần cuối năm 2010, mình đã được là Head, đương nhiên vẫn thuộc mảng idea Very Happy Very Happy . Mr Robert là người dẫn dắt, COO đầu tiên của cả JP nói về thầy này thì không biết dùng từ nào ngoài từ "perfect", không phải chỉ vì trông Mr có vẻ ngoài manly và trình độ cao ngất ra, thầy luôn muốn những học trò thầy đào tạo phải hoàn hảo về các kỹ năng, muốn những chuyện vào tay thầy phải đạt đến mức tốt nhất có thể, đây là tính mình được thầy lưu truyền đây Very Happy , dù nội công so với thầy, mình chỉ đạt 6/10 thôi Very Happy . Nhờ có thầy mà bao nhiêu ý tưởng của mình đều thành công, thăng chức nhanh chóng.

Tầm t5 giữa năm 2011, mình chính thức được ngồi vào ghế creative director, người dẫn dắt vẫn là Mr Robert, đây là cột mốc khá quan trọng cho khoảng thời gian vinh quang và tự hào nhất trong 19 năm nay khi liên tiếp thành công với bao nhiêu hợp đồng, cũng chính thời gian này mình nhận được Outstanding lần đầu tiên. Nhưng cũng trong thời gian này, mình gây nên nhiều tội lỗi mà mình cứ cho là không đáng gì ấy Mad . Nghĩ lại vinh quang đi kèm với scandal là điều chính xác.

Thật ra Creative Director nghe có vẻ lớn lao nhưng thật ra JP có rất nhiều phòng ban, và mô hình công ty có rất nhiều tầng, chức của mình chỉ là ở 1 phòng idea nhỏ, có thể xem là lớp trưởng của 1 lớp học trong 1 trường học quy mô lớn mà thôi. Nói chính xác theo ngôn ngữ VN là giám đốc con ấy Very Happy Very Happy . Thế nên khi thấy chức danh của mình, nhiều bạn cứ nghĩ nó to lớn lắm nhưng thật ra nó cũng chỉ là vậy thôi, NY là 1 nơi rất xem trọng certificate, mình vẫn chưa tốt nghiệp ĐH thì làm sao trở thành 1 người được gọi là có uy quyền như Mr Robert được Very Happy . Thế nên đừng ngạc nhiên khi tại sao tỉ lệ sinh viên ở Mỹ được làm chức director ở các công ty lớn ở Mỹ là rất cao, vì đó là director in in in in in in in.... director, tùy thuộc vào mô hình của công ty đó Wink . Nhắc đến chuyện này mình lại thấy khá là buồn cười khi có 1 số người cứ nghĩ mình do quan hệ mới được ngồi lên ghế này, đến bây giờ vẫn có khối người nghĩ như thế, đúng, Mrs Lisa xem mình như con trai nhưng điều đó có liên quan gì khi bà ở phòng kinh doanh, mình ở phòng idea, nhân sự càng không phải nhiệm vụ của bà. Mình từng có mối quan hệ với Salina, con gái của Mr Jack thì sao, chẳng liên quan gì với nhau cả, khi mình bắt đầu với bạn ấy mình đã được sếp đồng ý thăng chức từ 2 tuần trước rồi, hơn nữa, nếu như mình vì mối quan hệ này để lên chức thì có thằng nào ngu đến nỗi quen chỉ 3 ngày là bye bye không, trong khi nếu quen tiếp thì có thể nhờ quan hệ theo kiểu các người đó đồn mà leo lên chức driec ở phòng ban cao hơn .Nói thật là mình vẫn bức xúc vấn đề này lắm, ko lẽ mình phải mang tất cả những thành tích mình làm được ra mà trình bày như cái gallery mới vừa lòng à . Mình có quy tắc của mình, mình ghét bọn con ông cháu cha lúc nào cũng nhờ quan hệ mà tiến, thế nên mình rất ghét mỗi khi người nào đó nhận xét như thế về mình.

Tuần sau mình sẽ ko còn làm ở JP nữa, vì mình muốn toàn lực cho mảng business của mình ở Merrill . Đây mới là nơi thực sự đúng với ngành học của mình. Cám ơn JP Chase, nơi dạy mình rất nhiều điều, đến lúc mình phải đi trên con đường thực sự mình muốn đi, cả Mer và JP đều là những bank lớn, có thể người khác sẽ nói mình thế nào khi mình từ bỏ công việc tốt ở JP nhưng mình biết mình làm gì, bấy nhiêu cho idea là đủ để mình có kinh nghiệm, nó ko phải là thế mạnh của mình, mình tin nếu cố gắng, mình sẽ nhanh chóng lấy lại được những gì mình đã có như có ở JP, chắc chắn là sẽ còn nhiều hơn nữa. Bao nhiêu kỷ niệm vậy đủ rồi, tiếp tục công tác thôi, từ ngày vào Mer, có vẻ air port quen mặt mình luôn rồi Very Happy

Back to top Go down
https://binbin.forumotion.com

18/5.........................
Back to top 
Page 1 of 1